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CAPITAL MARKETS AND 
SECURITIES AUTHORITY 

 

 
MAMLAKA YA MASOKO YA 

MITAJI NA DHAMANA 
 

MTANZANIA JIHADHARI NA 
UPATU HARAMU “NI HATARI 
KWA MAENDELEO YAKO NA 

TAIFA KWA UJUMLA” 
 
 

 
Jifunze kusema “hapana” na 

jihadhari na matapeli wanaoahidi 
watu Kuvuna pesa nyingi  kirahisi. 

Epuka kupoteza pesa ya jasho lako, 
epuka   upatu haramu 

 
 

Pamoja na tahadhari kutolewa kwa 
njia ya Magazeti, matangazo na 
taarifa kwa umma kuhusiana na 
hatari ya kushiriki michezo ya upatu 
haramu, jamii ya watanzania 
imekuwa bado inajihusisha na upatu 
haramu. Kijarida hiki kimeandaliwa  
ili kuuwezesha umma uweze 
kutambua na kujihadhari na  upatu 
haramu. 
 
NINI MAANA YA UPATU 
HARAMU? 
Upatu haramu ni mpango wa 
kuchangisha fedha unaoendeshwa 
na mtu au kikundi fulani cha watu 
kwa ahadi ya kuwapatia wachangiaji 
kiasi kikubwa cha faida katika kipindi 
kifupi. Ili mpango uweze kuendelea 
washiriki wanatakiwa kujiunga kwa 
wingi sana, mipango hii ni lazima ife 
(ianguke) katika kipindi kifupi kwa 
kuwa kuna ukomo wa kupata 
washiriki wapya. Malipo kwa 
washiriki hutegemea:-  

 Kuongezeka kwa idadi ya 
washiriki katika mpango, au 

 Kuongezeka kwa michango 
inayotolewa na washiriki 
katika mpango. 

 
Aina za Upatu Haramu.  
 Upatu haramu wenye malengo ya 

kutoa huduma baada ya kupokea 
michango kutoka kwa washiriki 
mbalimbali. Mamia hushawishika 
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kuchangia kwa ahadi ya kupatiwa 
huduma bure kama kulipiwa ada 
ya shule, kujengewa nyumba. 
Mara nyingi washiriki 
hudanganywa kuwa kuna 
wafadhili watakaogharamia 
huduma hizo. 

 Upatu haramu kwa njia ya barua 
ikutakayo upeleke kiasi fulani cha 
pesa kwa watu waliotajwa 
kwenye hiyo barua halafu wewe 
uongeze jina lako kwenye hiyo 
barua.  

 Kuna upatu haramu 
inayoambatana na uuzaji wa 
bidhaa. Washiriki hushawishiwa 
kujiunga kwa kutoa kiasi fulani 
cha pesa kama kiingilio na kisha 
kupatiwa bidhaa zenye thamani 
kidogo kuliko kiingilio alichotoa. 
Mshiriki hulazimika kununua 
bidhaa kwa bei ya juu kutoka 
kwao kila mwezi na kutafuta 
washiriki wapya ili wajiunge na 
mtandao huo. Mipango 
inayoambatana na uuzaji wa 
bidhaa ni ya kitapeli na wizi 
kwasababu bidhaa hizo:  
o  Huuzwa kwa bei ya juu sana 

ili kuwezesha upatu haramu 
kulipa malipo kwa washiriki 
wake; 

o bidhaa hizo kwa kawaida 
huwa hazihitajiki sana kwa 
matumizi ya kawaida na hivyo 
kutokuwa na soko. 

  
Jinsi watu wanavyoghilibiwa 
kujiunga na upatu haramu:- 
 Ahadi kuwa fedha itaongezeka 

maradufu au zaidi kwa muda 
mfupi; 

 Ahadi ya kupewa asilimia ya 
faida isiyokuwa ya kawaida, 
wakati mwingine mpaka asilimia 
mia mbili na zaidi; 

 Simu na barua zisizotarajiwa; 
 Taasisi inayoshawishi au 

watendaji wake wakuu 
kuhusishwa na dini na hivyo 
kuwa rahisi kurubuni waumini 
wao; 

 Waanzilishi wa upatu haramu ni 
wazuri sana wa kughilibu akili za 
washiriki kisaikolojia. Huwa 
wanafanya mikutano ya 
kushawishi washiriki wapya kwa 
ufanisi na ushawishi kwa kutoa 
ahadi nono na hivyo kumfanya 
mshiriki mtarajiwa kuwa na 
wakati mgumu kukataa 
vishawishi vya kujipatia pesa kwa 
urahisi; 

 Waendesha mpango kuonyesha 
orodha ya watu mashuhuri kijamii 
na kisiasa ambao wanadaiwa 
kushiriki upatu haramu kwa 
mafanikio; 

 Washiriki kutopewa muda wa 
kutosha kutafuta ushauri kwa  
maelezo kwamba watakosa 
bahati. 

 
Ahadi ya malipo  makubwa mara 
nyingi huwa na masharti kuwa 
mshiriki yapasa: 
 ashawishi wengine kujiunga na 

mpango wa upatu haramu, au  
 aongeze idadi ya washiriki wa 

mpango wa upatu haramu, au 
 kuwapo kwa ongezeko la 

mchango au uwekezaji wa 
washiriki  

 
MADHARA YA UPATU HARAMU  
Uzoefu kutoka nchi mbalimbali 
ambazo zimekabiliwa na tatizo la 
upatu haramu, umedhihirisha 
kwamba mipango hiyo inaweza 
kuleta madhara ya kiuchumi, kijamii 
na pengine kisiasa kama 
inavyoelezwa hapa chini: 
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Madhara ya kiuchumi 
 Watu huondoa mitaji kutoka 

kwenye shughuli za kiuzalishaji 
na huzielekeza kwenye upatu 
haramu usiokuwa na tija 
kiuchumi; 

 Waweza kusababisha uhamishaji 
wa mitaji kwenda nje ya nchi 
(capital flight) na hivyo 
kuzorotesha shughuli za ndani na 
kusababisha upungufu wa fedha 
za kigeni.. 

 Watu walioathiriwa  na upatu 
haramu hugeuka kuwa mzigo 
mzito kwa serikali na jamii 
iliyowazunguka kutokana na 
kutomudu gharama za maisha. 

 Wananchi huzama katika lindi la 
mawazo ya kuvuna mapesa tu na 
hivyo kutoshiriki ipasavyo katika 
shughuli za uchumi kama kilimo, 
viwanda na biashara. 

 Kusababisha  kuanguka kwa 
SACCOS, kudidimiza mabenki, 
kushindwa kurejesha mikopo 
kwenye mabenki pindi mipango 
hiyo inapokufa, kusababisha 
mfumuko wa bei, nk. 

 Washiriki wengine hukopa ili 
kushiriki kwenye michezo hii, 
kuanguka kwa michezo hii 
huwaacha wakiwa hawana 
uwezo tena wa kulipa mikopo 
hiyo na hivyo kuweza kufilisiwa ili 
kulipia madeni na hivyo kuathirika 
na kuadhirika kwa kiwango cha 
kutisha.  

 
Madhara ya kijamii 
 Kuanguka kwa upatu haramu hii 

yaweza kuleta machafuko na 
kutoelewana miongoni mwa 
marafiki, familia na jamii kwa 
sababu ya kupoteza pesa au mali 
nyingi. 

 Kuvunjika kwa  ndoa za washiriki; 
  Kushindwa kulipia ada ya watoto 

kutokana na kutumia fedha za 
familia katika mipango ya upatu 
na hivyo kuongeza ujinga  na 
umasikini katika jamii. 

 Kufukuzwa kazi na pengine 
kushitakiwa kutokana na 
kushindwa kulipa  fedha za 
mwajiri zilizotumika kwenye 
upatu haramu bila idhini ya 
mwajiri; 

 
Madhara ya kisiasa 
 Kusababisha machafuko ya 

kisiasa yanayosababishwa na 
watu kudai fedha zao 
walizopanda; 

 Jamii hukosa kuiamini serikali 
yao na hivyo kusababisha uasi 
dhidi ya serikali. Mfano 
mmojawapo ni ule wa nchi ya 
Albania ambako wananchi 
waliangusha Serikali kwa 
kushindwa kudhibiti upatu 
haramu. 

 
Nini wajibu wa jamii katika 
kupambana na mipango hii ya 
upatu haramu?   
 Toa taarifa kwa mamlaka husika 

au vyombo vya usalama kama 
polisi mara moja unapoona dalili 
za upatu haramu; 

 Wasiliana na mamlaka 
zinazohusika kama Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana au 
Benki Kuu ili kufahamu endapo  
mpango unaotarajia kushiriki 
umeidhinishwa kuchangisha 
fedha toka kwa umma; 

 Shiriki kuelimisha wengine 
wasiojua kuhusu madhara ya 
upatu haramu , 

 Epuka kushiriki au kujiunga na 
mipango ya upatu haramu na 
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kulinda mali au fedha ulizopata 
kwa jasho. 

 Watake wanaokushawishi 
kujiunga wakupatie waraka  wa 
matarajio ili uweze kuusoma na 
hatimaye  kufanya maamuzi kwa 
makini. 

 
 
Zingatia 
 Umma unapaswa uelewe kuwa 

ahadi ya malipo yasiyo na ukomo 
au kulipa malipo manono sana 
kwa washiriki wote ni jambo 
ambalo halitekelezeki. 

 Jamii yapaswa itambue kuwa ni 
vyema kujiweka mbali na upatu 
haramu, kuliko kuja kulia na 
kusaga meno pale ambapo mali 
au pesa zao zitakapoibiwa 
kitapeli; 

 Kumbuka Mipango ya upatu 
haramu ni lazima ife, kama sio 
siku za karibuni basi baadaye. 
Washiriki wengi, hasa hasa 
wapya watapoteza pesa zao 
walizoingiza katiak upatu 
haramu, na kama ni upatu 
unaombatana na bidhaa 
watabakiwa mikononi mwao na 
bidhaa ambazo bei zake ni 
kubwa kupindukia zisizouzika 
sokoni. 

 Mtu yeyote anayecheza au 
kuchezesha upatu haramu 
anatenda kosa la jinai anaweza 
kutozwa faini, kufungwa jela au 
vyote kwa pamoja.  

 
Mwananchi tafakari kabla ya 
kutenda, chukua tahadhari kabla 
ya hatari, kumbuka kuendesha, 
kushiriki, kushawishi kushiriki au 
kuchangia upatu haramu ni kosa 
la jinai. Kuwa mjanja epuka 
matapeli. 

 
Toa tarifa kwa vyombo vya 
usalama na mamlaka husika 
kama: 
 
Polisi: Mkurugenzi wa Makosa ya 
Jinai: Simu. 0732 999154. 
Tovuti: www.policeforce.go.tz 
 
Benki Kuu ya Tanzania: simu (22) 
2233000/20 
Tovuti: www.bot-tz.org 
 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana: simu (22) 2114959/61 
Baru apepe: info@cmsa.go.tz 
Tovuti: www.cmsa.go.tz 
 
Imetolewa na: 
 
 

CAPITAL MARKETS AND 
SECURITIES AUTHORITY 

 
MAMLAKA YA MASOKO YA 

MITAJI NA DHAMANA 
 

Afisa Mtendaji Mkuu 
Mamlaka ya Masoko ya 

Mitaji na Dhamana 
Ghorofa ya 6, Jengo la PPF 

Tower, 
Makutano ya Mtaa wa Ohio 

na Garden, 
S.L.P. 75713 Dar es Salaam, 
Simu: +255 22 2114959 / 61 

Faksi: +255 22 2113846 
Barua pepe: 

info@cmsa.go.tz 
Tovuti: www.cmsa.go.tz 

 

http://www.policeforce.go.tz/
http://www.bot-tz.org/

